Bố của chủ công bóng chuyền Thanh Thúy tự hào vì con gái biết giữ mình, cho con tự quyết định tương lai
Chủ công Trần Thị Thanh Thúy luôn có gia đình đồng hành và ủng hộ trong hành trình gắn bó với môn bóng chuyền.
Ngoài sự nghiệp gắn bó với bóng chuyền, nữ vận động viên còn đam mê tốc độ và yêu thích mô tô.Dù nhận được sự quan tâm lớn từ người hâm mộ nhưng Thanh Thúy lại là người khá kín tiếng trên mạng xã hội, ít khi chia sẻ về cuộc sống và đời tư. Hầu hết, những hình ảnh được cô chia sẻ trên trang cá nhân đều là khoảnh khắc vui vẻ bên gia đình.Thanh Thúy sinh ra và lớn lên tại thành phố Dĩ An, Bình Dương, có bố mẹ đều là công nhân viên chức. Do lịch trình thi đấu trong nước và quốc tế dày đặc nên cô không thường xuyên ở nhà. Dẫu vậy, tay đập 27 tuổi luôn nhận được ủng hộ và đồng hành từ bố mẹ.Mỗi lần thi đấu xa nhà trở về, đội trưởng của tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam thường được bố mẹ ra sân bay đón.
Hồi đầu năm, Trần Thị Thanh Thuý nhận giải thưởng hạng mục “Z Go Global – GenZ vươn ra thế giới” tại lễ trao giải WeChoice Awards 2023. Do ở thời điểm đó, cô bận thi đấu ở Nhật Bản nên bố mẹ đã đến nhận giải thay con gái. Điều này cho thấy gia đình luôn là hậu phương, chỗ dựa vững chắc để Thanh Thúy theo đuổi sự nghiệp bóng chuyền.
Ông Hiền cho biết: “Trước kia, gia đình rất kì vọng Thúy học văn hóa, có học vấn tốt nhưng con lại quyết tâm theo đuổi sự nghiệp thể thao. Dù khi đó còn khá nhỏ nhưng Thúy đã thể hiện niềm đam mê cháy bỏng nên bố mẹ cũng cho con được tự quyết định, ủng hộ con theo đuổi ước mơ để sau này không phải hối tiếc.
Thúy rất thông minh, học giỏi. Trong thi đấu sẽ có lúc sử dụng sức khỏe, thể lực nhưng có lẽ, sự thông minh và nhạy bén đã bổ trợ cho con nhiều hơn”.
Bức ảnh hiếm hoi của Thanh Thúy với gia đình. Ảnh: FBNV
Ông Trần Trọng Hiền khẳng định, Thanh Thúy là niềm tự hào của gia đình.
“Hiện tại, Thúy là 1 vận động viên có tố chất nhưng con luôn giữ mình, không làm điều gì không tốt làm ảnh hưởng đến bản thân, đội bóng cũng như gia đình. Đó cũng là điều khiến tôi rất tự hào ở con gái mình”, bố của Thanh Thúy bày tỏ.
Với Thanh Thúy, kết thúc giải AVC Challenge Cup 2024 cùng tuyển bóng chuyền nữ Việt Nam, cô sẽ trở về nước một thời gian trước khi lên đường sang Thổ Nhĩ Kỳ vào tháng 8, bắt đầu hành trình thi đấu tại châu Âu trong màu áo của câu lạc bộ Kuzeyboru ở giải bóng chuyền vô địch quốc gia nước này.